బరువు తగ్గాలా..? అయితే ఇందా వంకాయ్ తిను..!

కాయగూరల్లో వంకాయ రుచే వేరు. వంకాయను అనేక రకాలుగా వండుకొని తినొచ్చు. వంకాయ అంటే పడని వారు, ఈ కాయగూర గురించి ఓ నగ్న సత్యం తెలుసుకోవాలి. బరువు తగ్గటంలో వంకాయ అత్యంత కీలక పాత్ర పోషిస్తుందని పోషకార నిపుణులు చెబుతున్నారు.

వంకాయ శరీరంలోని చెడు కొలెస్ట్రాల్‌ను కరిగించిం, బరువును తగ్గించడంలో సహకరిస్తుంది. వందగ్రాముల వంకాయలో 24 కెలరీలు మాత్రమే ఉంటాయి కాబట్టి, దీనిని తినడం వలన బరువు పెరగకుండా ఉంటారు. వంకాయలోని పీచు పదార్థం ఆకలిని నియంత్రించి శరీర బరువును పెరగకుండా ఉండేలా చేస్తుంది.

రక్తపోటును నియంత్రించడం, రక్తంలోని కొవ్వు (కొలెస్ట్రాల్) స్థాయిలను తగ్గించండలో వంకాయ చక్కగా పనిచేస్తుంది. వంకాయలోని నీరు, పోటాషయం రక్తంలో చేరే కొవ్వును తగ్గిస్తుంది. వంకాయలోని ఆంటో సయనిన్‌ అనే పదార్థం నీరసాన్ని దూరం చేసి కొత్త ఉత్సాహాన్నివ్వడంలో సహకరిస్తుంది.

వంకాయ్ క్యాన్సర్ నిరోధకంగా కూడా పనిచేస్తుంది. అలాగే గుండె ఆరోగ్యానికి కూడా ఇది ఎంతో మేలు చేస్తుంది. వంకాయను ఉడికించి దానితో తేనె చేర్చి సాయంత్రం పూట తీసుకుంటే నిద్రలేమిని దూరం అవుతుందని వైద్యులు చెబుతున్నారు.

వంకాయను వంటల్లో చేర్చడం ద్వారా గుండె, రక్తనాళాల్లో ఏర్పడే వ్యాధులను నిరోధించవచ్చు. ఇంకా వంకాయలోని నికోటిన్‌ అనే పదార్థం ధూమపాన అలవాటును మాన్పింప చేస్తుందని ఆరోగ్య నిపుణులు సూచిస్తున్నారు. కీళ్ల నొప్పులతో బాధపడే వారు వంకాయ తింటే ఫలితం కనిపిస్తుంది.

Vankaya

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s