నిద్రలేమి (ఇస్నోమియా)తో మధుమేహం ముప్పు!

నిద్రలేమి.. దీనినే ఆంగ్లంలో ఇస్నోమియా అని కూడా అంటారు. ప్రస్తుతం మనలో చాలా మంది ఈ సమస్యతో బాధ పడుతుంటారు. పని వత్తిడుల వల్లనో లేక మానసిక వేదన కారణంగానో చాలా మంది నిద్రలేమిని అనుభవిస్తుంటారు. ఈ నిద్రలేమి వలన అనేక సైడ్ ఎఫెక్ట్స్ కూడా వస్తుంటాయి. అందులో ఒకటి మధుమేహం (డయాబెటిస్).

రోజులో తగినంత సమయం నిద్ర పోకుంటే మధుమేహం బారిన పడక తప్పదని శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు. నిద్రలేమి వల్ల రక్తంలో ఫ్యాటీయాసిడ్స్ గణనీయంగా పెరుగుతాయని, రక్తంలో వీటు శాతం ఎక్కువైనప్పుడు ఇన్సులిన్‌కు రక్తంలోని చక్కెరను అదుపు చేసే సామర్థ్యం తగ్గుతుందని వారు చెబుతున్నారు.

నిద్రలేమి వల్ల ఇరవై నాలుగు గంటల వ్యవధిలో రక్తంలోని ఫ్యాటీయాసిడ్స్ మార్పులపై షికాగో వర్సిటీ శాస్త్రవేత్తలు అధ్యయనం నిర్వహించి ఈ వివరాలను వెల్లడి చేశారు. నిద్రలేమి కారణంగా స్థూలకాయం, టైప్-2 డయాబెటిస్ సమస్యలు తలెత్తే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నట్లు ఇదివరకే పలు పరిశోధనల్లో తేలింది.

రోజులో కేవలం నాలుగు గంటలు మాత్రమే నిద్రలో గడిపిన వారిలో అర్ధరాత్రి నుంచి వేకువజాము మధ్య రక్తంలో ఫ్యాటీయాసిడ్స్ పాళ్లు గణనీయంగా పెరిగాయి. ఈ పరిస్థితి మధుమేహానికి ముందస్తు సూచన అని నిపుణులు పేర్కొంటున్నారు.

Sleepless

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s