సీమ స్పెషల్ – ఉగ్గాని బజ్జి

ఉగ్గాని పేరు తెలియని రాయలసీమ వాసులు ఉండరేమో.. రాయలసీమలో అత్యంత ప్రాచుర్యం పొందిన వంటకం ఇది. వారికి ప్రతిరోజూ బ్రేక్‌ఫాస్ట్‌లో ఉగ్గాని తప్పనిసరిగా ఉండాల్సిందే. మరి బొరుగులు/మరమరాలతో చేసే ఈ వెరైటీ బ్రేక్‌ఫాస్ట్‌ను ఎలా తయారు చేయాలో తెలుసుకుందాం రండి..!

కావల్సిన పదార్థాలు:
బొరుగులు/మరమరాలు : అరకేజీ
పోపు దినుసులు : 1 టేబుల్ స్పూన్ (ఆవాలు, జీలకర్ర, మినప్పప్పు, శెనగపప్పు)
వేరుశెనగ పప్పు/పల్లీలు : 1 టేబుల్ స్పూన్
పచ్చిమిర్చి : 6-8 (కారానికి సరిపడా)
ఉల్లిపాయ : ఒకటి
టమాటా : ఒకటి
కరివేపా : రెండు రెమ్మలు
కొత్తిమీర : గుప్పెడు
పసుపు : ఒక టీ స్పూన్
నూనె : 4 టేబుల్ స్పూన్లు
ఉప్పు : తగినంత
పుట్నాలు (ఫ్రైడ్ బెంగాల్ గ్రామ్) : అర కప్పు
ఎండుకొబ్బరి : కొద్దిగా
వెల్లుల్లి రెబ్బలు – 6-8

uggani

తయారు చేసే విధానం :
ముందుగా ఓ పెద్ద గిన్నెలో సగానికి పైగా నీరు పోసి అందులో బొరుగులు/మరమరాలు వేసి ఓ 5 నిమిషాలు నానబెట్టుకోవాలి. ఈలోపుగా మిక్సీ జార్ తీసుకొని అందులో ఎండుకొబ్బరి, వెల్లుల్లి, పుట్నాలు వేసుకొని కచ్చపచ్చాగా పొడి చేసుకోవాలి.

ఇప్పుడు స్టవ్ వెలిగించి, మూకుడు పెట్టుకొని అందులో నూనె వేసుకోవాలి. నూనె వేడెక్కిన తర్వాత ఆవాలు, జీలకర్ర, మినప్పప్పు, శెనగపప్పు, వేరుశెనగ పప్పు వేసి దోరగా వేయించుకోవాలి. అదే నూనెలో రెండుగా కట్ చేసుకున్న పచ్చిమిర్చి, సన్నగా తరిగిన ఉల్లిపాయలు, టమాటా ముక్కలు, కరివేపాకు, పసుపు వేసి వేగనివ్వాలి. ఆ తర్వాత చివరిగా ఉందులో ఉప్పు కూడా చేర్చాలి.

ఈ మిశ్రమం అంతా దోరగా వేగిన తర్వాత ఇందులో నానబెట్టుకున్న బొరుగులను గట్టిగా నీరు లేకుండా పిండి, బాణలిలో వేయాలి. బొరుగులకు పోపు పట్టేలా బాగా కలుపుకోవాలి. ఆ తర్వాత చివరిగా ఈ మిశ్రమానికి మిక్సీ పట్టుకున్న పుట్నాల పొడిని జోడించాలి. చివరిగా కొత్తిమీరను చేర్చుకోవాలి. అంతే.. ఘుమఘుమలాడే బొరుగులు ఉప్మా (ఉగ్గాని) రెడీ..!

సాధారణంగా ఉగ్గానితో మిర్చి బజ్జీ కాంబినేషన్ భలే రుచిగా ఉంటుంది. అలా కాదనుకుంటే అరటికాయ బజ్జీ లేదా ఉల్లిపాయ బజ్జీతో కూడా ఉగ్గాని లాగించేయవచ్చు.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s