కరోనా ఉందో లేదో 5 నిమిషాల్లో చెప్పొచ్చు

రాష్ట్రంలో కరోనా కేసులు భారీగా పెరుగుతున్న నేపథ్యంలో, కరోనా టెస్టింగ్ ప్రక్రియను కూడా ముమ్మరం చేయాలని తెలంగాణా సర్కార్ యోచిస్తోంది. ఇందులో భాగంగానే రాష్ట్రం వ్యాప్తంగా ఉన్న పలు కరోనా అనుమానితులకు నిర్వహించే టెస్టింగ్ ప్రక్రియను మరింత వేగవంతం చేసేందుకు గాను ర్యాపిడ్ డయాగ్నసిస్ టెస్ట్ (RDT) కిట్లను సర్కారు ఆర్డర్ చేయనుంది.

ప్రస్తుతం కరోనా అనుమానితులకు రివర్స్‌‌‌‌ ట్రాన్స్‌‌‌‌క్రిప్షన్‌‌‌ పాలిమరేజ్‌ చైన్‌‌‌‌ రియాక్షన్‌‌‌‌ (RT-PCR) పద్ధతిలో పరీక్షలు చేస్తున్నారు. కరోనాను గుర్తించడానికి ఇది సాంప్రదాయ పద్ధతి, ఈ పరీక్షా విధానంలో ఫలితాలు రావటానికి 5-6 గంటల సమయం పడుతుంది. అదే ర్యాపిడ్ డయాగ్నసిస్ టెస్ట్ (RDT) పద్ధతిలో అయితే, పరీక్ష చేసిన కేవలం 5 నిమిషాల్లోనే కరోనాను గుర్తించవచ్చు.

మరోవైపు రాష్ట్రంలో కరోనా హాట్‌స్పాట్‌, రెడ్ జోన్స్ ఎక్కువవుతున్న నేపథ్యంలో, కరోనా అనుమానితులను వేగంగా గుర్తించాలంటే RDT టెస్టింగ్ ప్రక్రియ ఎంతో అవసరం. ఈ కిట్ల సాయంతో ప్రజల వద్దకే వైద్యాధికారులు వెళ్లి కరోనా పరీక్షలు చేయటం సులువు అవుతుంది.

ఈ పరీక్షలో భాగంగా కరోనా అనుమానితుల బ్లడ్ శాంపిల్స్‌ను సేకరించి తద్వారా వారికి కరోనా సోకిందా లేదా అనే విషయాన్ని ఐదు పది నిమిషాల వ్యవధిలోనే చెప్పవచ్చు. కరోనా టెస్టుల కోసం సుమారు 4 లక్షల టెస్టింగ్ కిట్లను ఆర్డర్ చేశామని, ఇందులో మెజారిటీ కిట్లు RDTకి సంబంధించినవేనని మంత్రి ఈటల వెల్లడించారు. ఈ ర్యాపిడ్ టెస్టులో పాజిటివ్ వస్తే తక్షణమే ఐసోలేషన్‌కు తరలిస్తారు. ర్యాపిడ్ టెస్టుల్లో నెగెటివ్ వచ్చిన వారికి, 14 రోజుల క్వారంటైన్ సమయం పూర్తయ్యాక మళ్ళీ రెండోసారి టెస్టులు చేస్తారు. ఆ టెస్టులో కూడా నెగెటివ్ వస్తే, సదరు వ్యక్తి కరోనా వైరస్ లేదని పూర్తిగా నిర్ధారించవచ్చు.

corona-kit

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s